เสียโง่ให้ LxxxS
เสียโง่ให้กับ"โxxxส"อีกแล้ว

สิ่งที่ได้เรียนรู้จากเขา


(1)
สินค้าขายยกกล่อง(ใหญ่)ใช่ว่าจะถูกกว่าสินค้าชนิดเดียวกันขายปลีก

ตย.แล็คตาซอยแพ็ค 6 กล่อง ราคา 47 บาทต่อแพ็ค แต่เมื่อซื้อยกลัง 36 กล่อง ราคาลังละ 287 บาท (47.83 บาทต่อแพ็ค)
*คืออะไร???*


(2)
"ซื้อ2ชิ้นถูกกว่า" อาจจะไม่ได้ราคาที่ลดลงเลย เมื่อซื้อสินค้าชนิดเดียวกัน ราคาเท่ากัน ย้ำ!ราคาเท่ากันหมด แค่คนละสี

ตย.ลิสเตอรีนขนาด 500 มล. ทุกสี ราคาขวดละ 119 บาท ป้ายโฆษณาตรงชั้น ทุกชั้น หน้าทุกสี ระบุตัวใหญ่ชัดเจน "ซื้อ 2 ชิ้น จากราคา 238 บาท เหลือเพียง 169 บาท" แต่เมื่อ(เผลอ)เลือกไปคนละสี พอจ่ายเงิน
"อ่าว!ไหนส่วนลด"
ไปถามพนักงานที่เคาน์เตอร์ประชาสัมพันธ์
"ต้องสีเดียวกันค่ะ"
แล้วนางก็หันหน้าไปเมาท์ต่อโดยไม่สนใจลูกค้าเลย
*แน่จริงระบุตัวใหญ่ๆว่าเฉพาะสีเดียวกัน*

ในทำนองเดียวกัน
"ซื้อ2แถม1" หมากฝรั่งเดนทีนชิ้นละ 10 บาท กลับคละสีได้
*หมายความว่า?*


// 1ข้อ.. 2ข้อ.. ถ้า 3 เมื่อไหร่นะ ฮึ่มมม!!
SHARE
Writer
NaaKomm
walker
โลกมันกลมนะว่าไหม?

Comments